logo

Khi chồng ngoại tình có thể khởi kiện hay không ?

Vấn đề “ ngoại tình ” dường như là vấn đề không xa lạ đối với các gia đình hiện tại . Đặc biệt việc có người phụ nữ thứ 3 mà cư dân mạng hay gọi là “ Tuesday ” xuất hiện ngày càng nhiều. Ảnh hưởng trực tiếp đến hạnh phúc của gia đình và nguyên nhân chính làm cho gia đình bị đảo lộn. Vậy trong trường hợp người chồng ngoại tình thì vợ có thể khởi kiện hay không và nếu có thể thì thủ tục như thế nào ?

Quảng cáo

I. Vấn đề trên Luật Hùng Sơn giải đáp như sau :

Theo Điểm c, Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định hành vi bị cấm trong mối quan hệ hôn nhân gia đình của vợ chồng như sau : 

” Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

Vậy nên, đối với hành vi mà người chồng “ngoại tình”, người vợ có đầy đủ các điều kiện xác minh. Thì tùy vào mức độ mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc xử phạt hình sự theo đúng quy định pháp luật.

1. Trường hợp xử phạt hành chính :

Theo quy định tại Điểm a, c Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013

Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

Vậy nên , trường hợp trên người chồng và cô gái đó có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng

2. Trường hợp bị xử lý hình sự :

Căn cứ vào Khoản 1,2 Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 quy định về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng như sau:

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

Quảng cáo

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Vậy nên, người chồng nếu vi phạm các hành vi sống như vợ chồng với người phụ nữ khác thì tùy vào mức độ mà bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm .

Đối với các trường hợp nặng hơn trong khoản 2, khiến vợ, chồng , con phải tự sát hoặc vẫn cố tình ngoan cố duy trì mối quan hệ đó khi Tòa án đã ra quyết định. Hình thức xử phạt nặng hơn: phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm;

chồng ngoại tình có thể khởi kiện không

II. Vấn đề khởi kiện của người vợ : 

Vấn đề khởi kiện “ngoại tình” không thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án.

Thực tế cho thấy, các vụ gia đình ly hôn do ngoại tình . Tòa án xét xử không dựa buộc đương sự phải  cung cấp đầy đủ chứng cứ mà chỉ cần: lời khai và các loại tài liệu trong quá trình giải quyết tòa thu nhập được. Vậy nên , trong các trường hợp bắt được quả tang vợ/chồng đang ngoại tình với nhau. Cần hết sức bình tĩnh giải quyết vụ việc, ghi nhận bằng chứng để tiện cho việc giải quyết về sau theo đúng quy định pháp luật, tránh xảy ra những xô xát không đáng có. 

Đối với các trường hợp trên thực tế, khi bạn đã có căn cứ và bằng chứng chứng minh việc ngoại tình của vợ hoặc chồng. Đối chiếu với các quy định trên, việc vi phạm chế độ hôn nhân gia đình dẫn đến những sự việc không đáng có, khiến đời sống gia đình không thể tiếp tục, dẫn đến tan rã. Thì người vợ/chồng có thể làm đơn gửi trực tiếp lên Tòa án nhân dân để giải quyết ly hôn đơn phương .

III. Thủ tục xin đơn phương ly hôn

Nếu tình trạng gia đình buộc phải ly hôn, thì hồ sơ bạn cần chuẩn bị bao gồm : 

+ Giấy đăng ký kết hôn (bản chính thức);

+ Đơn xin đơn phương ly hôn (theo đúng mẫu quy định);

+ CMND của vợ/chồng, bản sao sổ hộ khẩu đã công chứng;

♦ Lưu ý :

+ Đối với trường hợp đòi quyền nuôi con, cần bổ sung thêm giấy khai sinh của con.

+ Đối với các loại tài sản chung của 2 vợ chồng như: giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy đăng ký xe, các loại giấy tờ nhà , công ty… . Cần có giấy tờ chứng minh là tài sản chung khi yêu cầu phân chia tài sản chung.

 Địa điểm nộp hồ sơ :

Gửi trực tiếp hoặc qua đường bưu điện đến tòa án nhân dân cấp huyện hoặc tỉnh nơi bạn đang thường trú/ cư trú )

Nếu còn bất kỳ thắc mắc gì về vấn đề chồng ngoại tình có thể khởi kiện hay không cần giải quyết, bạn có thể liên hệ ngay đến công ty Luật Hùng Sơn để được giải đáp.

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn