logo

Xử phạt đối với hành vi lôi kéo người khác uống rượu bia từ ngày 15/11/2020

  • LS. Hùng Sơn |
  • 06-10-2020 |
  • Tin tức , |
  • 1050 Lượt xem

Xin chào Luật sư, tôi có một vấn đề thắc mắc cần được Luật sư giải đáp giúp tôi như sau: Tiệc tùng bia rượu là không thể tránh khỏi trong cuộc sống. Nhưng có một số người vì hành vi quá đà của mình, lôi kéo người khác uống bia rượu để rồi biết bao tai nạn đau thương xảy ra, ảnh hưởng đến gia đình và toàn xã hội. Mới đây, tôi nghe nói sẽ có xử phạt đối với hành vi lôi kéo người khác uống rượu bia. Vậy Luật sư cho tôi hỏi mức phạt cụ thể đối với hành vi này là như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về vấn đề xử phạt đối với người lôi kéo người khác uống rượu bia, chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn một số thông tin như sau.

1. Xử phạt với người lôi kéo người khác uống rượu bia

Căn cứ theo Điều 30 của Nghị định số 117/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm các quy định về uống rượu bia và địa điểm không được uống rượu bia như sau:

– Cảnh cáo hoặc là phạt tiền từ 200.000 đồng cho đến 500.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi cho đến dưới 18 tuổi uống rượu bia.

– Phạt tiền từ 500.000 đồng cho đến 1.000.000 đồng nếu thuộc một trong những hành vi sau đây:

  • Uống rượu, uống bia ở tại địa điểm không được uống rượu, bia theo quy định của pháp luật.
  • Kích động, xúi giục hay lôi kéo người khác uống rượu, uống bia.

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu thuộc một trong những hành vi sau đây:

  • Uống rượu, uống bia ngay trước hoặc trong giờ làm việc, giờ học tập và nghỉ giữa giờ làm việc, giờ học tập.
  • Ép buộc người khác uống rượu bia.

Như vậy, bạn đọc có thể hiểu kể từ ngày 15/11/2020, người nào có hành vi lôi kéo người khác uống rượu, bia sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng cho đến 1.000.000 đồng. Nếu có hành vi ép buộc người khác uống rượu, bia thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng.

Xem thêm

hành vi lôi kéo người khác uống rượu bia

2. Xử phạt nếu bán, cung cấp bia rượu không đúng quy định

Bên cạnh các quy định về lôi kéo người khác uống rượu bia thì Nghị định số 117/2020/NĐ-CP còn quy định về việc xử phạt đối với các vi phạm về bán, cung cấp rượu bia như sau:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Bán, cung cấp bia, rượu cho người chưa đủ 18 tuổi.
  • Không niêm yết thông báo không bán bia, rượu cho người chưa đủ 18 tuổi ở tại vị trí dễ nhìn của cơ sở bán bia, rượu.

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi vi phạm sau đây:

  • Bán bia, rượu ở tại địa điểm không được bán bia, rượu theo quy định của pháp luật.
  • Mở mới địa điểm bán bia, rượu để tiêu dùng tại chỗ trong vòng bán kính 100m được tính từ khuôn viên của nhà trường, cơ sở y tế, trường mầm non, trường mẫu giáo, cơ sở giáo dục phổ thông.

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng cho đến 20.000.000 đồng nếu có hành vi bán bia, rượu theo hình thức thương mại điện tử nhưng không đáp ứng một trong những điều kiện cần thiết theo quy định của pháp luật.

– Ngoài ra, người vi phạm các quy định về bán, cung cấp bia, rượu còn có thể bị xử phạt bổ sung bằng hình thức tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia trong thời hạn từ 1 tháng cho đến 3 tháng tùy vào mức độ vi phạm.

Như vậy, trong Nghị định 117/2020/NĐ-CP còn được khá nhiều người quan tâm khi quy định về việc xử phạt hành chính đối với người bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi. Nếu vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng.

Trên đây là các quy định mới nhất xử phạt hành vi lôi kéo người khác uống rượu bia và các hành vi vi phạm liên quan. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì về vấn đề này hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và cụ thể.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo