logo

Giấy phép liên quan đến việc sản xuất mỹ phẩm tại Việt Nam

  • LS. Hùng Sơn |
  • 27-11-2019 |
  • Tư vấn giấy phép , |
  • 1062 Lượt xem

Cùng với sự phát triển của nền kinh tế thị trường, thì nhu cầu làm đẹp được rất nhiều người quan tâm, trong đó chiếm số lượng lớn là giới nữ. Nhu cầu tăng, dẫn đến xu hướng mở công ty sản xuất mỹ phẩm cũng tăng, tuy nhiên theo pháp luật để đưa mỹ phẩm lưu thông trên thị trường thì phải tiến hành xin cấp giấy phép liên quan đến việc sản xuất mỹ phẩm. Bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp cho khách hàng hiểu hơn về Giấy phép liên quan đến việc sản xuất mỹ phẩm tại Việt Nam và trình tự cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm

1. Mỹ phẩm sản xuất tại Việt Nam là gì?

Mỹ phẩm sản xuất tại Việt Nam được hiểu là sản phẩm mỹ phẩm mà được sản xuất tại Việt Nam và được lưu hành trong phạm vi lãnh thổ của Việt Nam hoặc mỹ phẩm này được xuất khẩu đi các nước khác. Theo đó, cá nhân, tổ chức sản xuất mỹ phẩm ở trong nước khi được phòng quản lý dược của Sở Y tế tiến hành cấp số tiếp nhận đối với Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm thì mới được phép đưa mỹ phẩm lưu thông trên thị trường

giấy phép sản xuất mỹ phẩm

2. Trình tự thực hiện đối với cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm

Theo Điều 7 của Thông tư số 06/2011/TT-BYT quy định về quản lý mỹ phẩm, tổ chức, cá nhân phải tiến hành thực hiện các bước dưới đây:

  • Bước 1: Trước tiên, tổ chức, cá nhân phải chuẩn bị đầy đủ hồ sơ gồm các giấy tờ theo quy định của pháp luật.
  • Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ
    • Nộp hồ sơ có thể qua bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Bộ phận tiếp nhận và trả kết quả của Sở Y tế.
    • Sở Y tế kiểm tra tính pháp lý và kiểm tra nội dung của hồ sơ:
  • Sau đó, hướng dẫn người nộp trực tiếp nộp phí và in phiếu tiếp nhận hồ sơ nếu hồ sơ đầy đủ và hợp lệ
  • Hướng dẫn để người đến nộp bổ sung hồ sơ nếu hồ sơ thiếu hoặc hồ sơ không hợp lệ
  • Bước 3: Sở Y tế thẩm định hồ sơ
    • Trong vòng 03 ngày, Sở Y tế ban hành số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm nếu hồ sơ hợp lệ.
    • Nếu hồ sơ chưa hợp lệ thì trong vòng 05 ngày, Sở Y tế sẽ thông báo cho cá nhân, cho tổ chức nộp hồ sơ biết để sửa đổi, bổ sung
    • Trong vòng 05 ngày tính từ ngày Sở Y tế nhận được hồ sơ bổ sung nếu hồ sơ vẫn không đáp ứng theo pháp luật thì  Sở Y tế thông báo sẽ không cấp số tiếp nhận đối với Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm đối với sản phẩm này.
  • Bước 4: Tổ chức, cá nhân nhận kết quả tại bộ phận một cửa của Sở Y tế.

Hiệu lực của Giấy công bố mỹ phẩm sản xuất trong nước là:  05 năm

Xem thêm >>> Cách xin giấy phép quảng cáo mỹ phẩm tại Việt Nam

3. Hồ sơ cần chuẩn bị 

Theo Điều 4 của Thông tư số 06/2011/TT-BYT thì hồ sơ công bố đối với sản phẩm mỹ phẩm bao gồm:

  • Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm kèm theo dữ liệu công bố
  • Bản sao đối với Giấy đăng ký kinh doanh có đóng dấu và chữ ký của doanh nghiệp.
  • Đối với trường hợp mỹ phẩm sản xuất trong nước nhưng nhà sản xuất không phải là tổ chức, cá  nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường thì trường hợp này phải có bản sao có chứng thực đối với Giấy chứng nhận về đăng ký kinh doanh của nhà sản xuất;
  • Bản sao có chứng thực hoặc bản chính đối với Giấy ủy quyền của nhà sản xuất hoặc của chủ sở hữu sản phẩm ủy quyền cho cá nhân, tổ chức chịu trách nhiệm tiến hành đưa sản phẩm ra thị trường.
  • Sau khi cá nhân, tổ chức chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường hoàn thành các thủ tục ở trên thì được cấp số tiếp nhận đối với phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và tiến hành hoàn thành việc công bố mỹ phẩm.

Trên đây là bài tư vấn của công ty luật Hùng Sơn, nếu quý khách hàng vẫn còn câu hỏi thắc mắc về giấy phép liên quan đến sản xuất mỹ phẩm thì có thể liên hệ ngay cho chúng tôi để được hỗ trợ tận tình

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


    Có thể bạn quan tâm

    Video tư vấn pháp luật

    Hotline
    Top