logo

Độ tuổi bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật?

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 25-12-2019 |
  • Tin tức , |
  • 1519 Lượt xem

Khi vi phạm hành chính thì không phải ai cũng sẽ phải chịu phạt, trong trường hợp nếu người gây ra hành vi vi phạm khi chưa đủ tuổi thì sẽ được miễn trừ trách nhiệm. Vậy độ tuổi bị xử phạt hành chính là bao nhiêu?

Quảng cáo

Các hình thức xử phạt vi phạm hành chính

Theo Luật Xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13, các hình thức xử phạt vi phạm hành chính sẽ bao gồm :

  • Cảnh báo;
  • Phạt tiền;
  • Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;
  • Tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính (gọi chung là tang vật, phương tiện vi phạm hành chính);
  • Trục xuất.

Trong đó, hình thức cảnh cáo và phạt tiền sẽ là hình thức xử phạt chính. Các hình thức còn lại sẽ là hình thức xử phạt bổ sung hoặc hình thức xử phạt chính.

Chú ý : Mới mỗi vi phạm hành chính, cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính chỉ bị áp dụng mọt hình thức xử phạt chính; có thể bị áp dụng một hoặc nhiều hình thức xử phạt bổ sung. Ngoài ra, hình thức xử phạt bổ sung cũng chỉ được áp dụng kèm theo hình thức xử phạt chính.

độ tuổi bị xử phạt hành chính

Độ tuổi tối thiểu sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính

Theo Luật xử lý vi phạm hành chính tại điểm a khoản 1 Điều 5, người đủ từ 14 tuổi – dưới 16 tuổi sẽ bị xử phạt hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người đủ từ 16 tuổi trở lên sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

Quảng cáo

Do vậy, người đủ từ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý.

Đặc biệt, trường hợp nếu người đủ từ 14 tuổi đến 16 tuổi vi phạm hành chính thì sẽ không áp dụng hình thức phạt tiền.

Trong trường hợp người đủ từ 16 tuổi – dưới 18 tuổi nếu vi phạm hành chính sẽ bị phạt tiền thì mức tiền phạt sẽ không quá ½ mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên.

Nếu trong trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ sẽ phải thực hiện thay.

Như vậy, độ tuổi tối thiểu bị xử phạt vi phạm hành chính là đủ từ 14 tuổi trở lên

Vui lòng đánh giá!
Ls. Nguyễn Minh Hải

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn