Quy định về tiêu chuẩn nữ đi nghĩa vụ quân sự hiện nay

  • Ls. Nguyễn Minh Hải |
  • 13-04-2021 |
  • Tin tức , |
  • 660 Lượt xem

Con gái có được đi nghĩa vụ quân sự không? Đây là vấn đề đang được nhiều người quan tâm, nhất là khi quy định về thực hiện nghĩa vụ quân sự đang được chỉnh sửa, bổ sung. Trong bài viết này các chuyên gia của Luật Hùng Sơn sẽ giúp các bạn giải đáp chi tiết và chuẩn xác nhất về vấn đề nhập ngũ đối với nữ giới nhé!

Quảng cáo

1. Trường hợp không được đi nghĩa vụ quân sự

Theo Điều 41 của Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, các trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

  • Chưa đạt sức khỏe phụ vụ tại ngũ. Kết quả này phải được kết luận bởi Hội đồng khám sức khỏe
  • Công dân là người lao động duy nhất và phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân thuộc diện không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.
  • Công dân là người lao động duy nhất trong gia đình bị thiệt hại nặng nề về người và tài sản trong thiên tai, tai nạn hoặc dịch bệnh nguy hiểm. Tình trạng này phải được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận thì mới hợp lệ.
  • Một con của người bệnh binh, người nhiễm chất độc màu da cam bị suy giảm từ 61% đến 80% khả năng lao động.
  • Công dân có người thân là anh, chị, em ruột đang là hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ. Trường hợp là hạ sĩ quan, binh sĩ thực hiện nghĩa vụ Công an nhân dân thì cũng được tạm hoãn.
  • Người  thuộc diện giãn dân, di dân theo dự án phát triển kinh tế – xã hội Nhà nước trong 03 năm đầu đến địa phương sẽ được tạm hoãn. Tuy nhiên, phải có giấy chứng nhận do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.
  • Thanh niên xung phong, cán bộ, công chức được điều đến làm việc, công tác ở những vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.
  • Người đang theo học tại các cơ sở giáo dục tập trung như cơ sở giáo dục phổ thông, Đại học, Cao đẳng, trung cấp nghề nghiệp hệ chính quy.

Nếu công dân thuộc các trường hợp sau thì có thể được miễn lệnh gọi nhập ngũ:

  • Công dân là con của liệt sĩ hoặc con của thương binh hạng một
  • Công dân có một anh hoặc một em trai của liệt sĩ
  • Một con của thương binh hạng hai
  • Một con của bệnh binh bị suy giảm từ 81% khả năng lao động trở lên
  • Một con của người nhiễm chất độc màu da cam bị suy giảm 81% khả năng lao động trở lên.
  • Công dân đang làm công tác cơ yếu nhưng không phải là quân nhân hoặc Công an nhân dân
  • Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong công tác tại vùng có điều kiện đặc biệt khó khăn theo quy định của Pháp luật có thời hạn từ 24 tháng trở lên.

2. Vậy con gái có được đi nghĩa vụ quân sự không?

Từ xưa đến nay  khi nhắc về nghĩa vụ quân sự nhiều người vẫn nghĩ ngay đến nam giới. Tuy nhiên, theo Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 mở rộng thì nữ giới cũng có thể đi nghĩa vụ. Nếu nam giới đây là quy định bắt buộc thì ở nữ giới, việc nhập ngũ lại dựa trên tinh thần tự nguyện.

Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu có tinh thần xung phong tự nguyện có thể nộp đơn đăng ký nhập ngũ. Nếu đơn xin nhập ngũ được Nhà nước chấp nhận thì công dân nữ đó sẽ được tham gia phục vụ tại ngũ.

Theo Luật nghĩa vụ quân sự mở rộng nữ giới hoàn toàn có thể thực hiện nghĩa vụ quân sự

Theo Luật nghĩa vụ quân sự mở rộng nữ giới hoàn toàn có thể thực hiện nghĩa vụ quân sự

3. Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự cho nữ

Nếu nữ giới muốn tham gia nghĩa vụ quân sự thì cần phải đáp ứng đước các tiêu chuẩn gì? Hãy cùng tham khảo phần bài dưới đây để được chia sẻ tường tận nhất nhé!

3.1. Về độ tuổi

Tại điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, độ tuổi nhập ngũ được quy định như sau:

  • Độ tuổi nhập ngũ là từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.
  • Đối với công dân đang theo học tại các cơ sở đào tạo chính quy tập trung trình độ Đại học, Cao đẳng thì có thể được tạm hoãn nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

3.2. Về sức khỏe

Về sức khỏe cần đáp ứng được các yêu cầu được ghi tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30/06/2016. Cụ thể:

  • Có sức khỏa loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.
  • Đối với các đơn vị được ghi tại Điểm b, Khoản 2 thì phải đáp ứng được những tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc Phòng. Những vị trí này gồm:
    • Tuyển chọn vào các đơn vị, cơ quan trọng yếu cơ mật trong Quân đội
    • Tuyển chọn vào lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ
    • Tuyển chọn vào lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp
  • Công dân nằm trong diện sức khỏe sau không được gọi vào nhập ngũ:
    • Tật khúc xạ về mắt loại 3 (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ)
    • Bị nghiện ma túy
    • Người nhiễm HIV, AIDS

3.3. Về văn hóa

Tiêu chuẩn trình độ văn hóa để nhập ngũ được quy định như sau:

  • Có trình độ văn hóa đạt từ lớp 8 trở lên.
  • Đối với những địa phương có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, vùng sâu, vùng xa thì mức trình độ văn hóa được nhập ngũ là từ lớp 7.
  • Trường hợp công dân nhập ngũ là đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì sẽ được tuyển từ 20% đến 25%  người có trình độ văn hóa cấp tiểu học.

Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự cho nữ

Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự cho nữ

3.4. Về chính trị

Công dân nữ nhập ngũ phải đáp ứng được các tiêu chuẩn chính trị tại Thông tư liên tịch 50/2016/TTLT-BCA ngày 15/4/2016. Cụ thể:

  • Tiêu chuẩn chính trị đối với công dân phục vụ Quân đội được thực hiện theo đúng quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an.
  • Trường hợp tuyển vào các đơn vị trọng yếu, cơ quan cơ mật, lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp phải đáp ứng điều kiện chính trị theo quy định của Bộ Quốc phòng về đơn vị, cơ quan, vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

4. Nữ giới muốn đi nghĩa vụ quân sự phải làm sao?

Nếu nữ giới muốn nhập ngũ, tham gia nghĩa vụ quân sự thì phải làm như thế nào? Hướng dẫn chi tiết sẽ được các chuyên gia của chúng tôi hướng dẫn ngay sau đây:

Quảng cáo

4.1. TH1: Phục vụ tại ngũ

Căn cứ Điều 6 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015, nữ giới phục vụ tại ngũ được quy định như sau:

a) Về thủ tục

Hồ sơ đăng ký gồm có:

  • Phiếu tự khai sức khỏe nghĩa vụ quân sự
  • Bản chụp giấy khai sinh hoặc giấy Chứng Minh Nhân Dân/ Căn Cước Công Dân (mang theo bản gốc để đối chiếu).

b) Trình tự thực hiện

  • Ban Chỉ huy quân sự cấp xã có trách nhiệm chuyển Lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự đến công dân trước thời hạn 10 ngày.
  • Khi nhận được Lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện những đối tượng nhập ngũ được quy định tại Điều 12 Luật Nghĩa vụ quân sẽ đến Ban Chỉ huy quân sự cấp xã để dăng ký đi nghĩa vụ quân sự.
  • Trong thời gian 01 ngày, Ban Chỉ huy quân sự cấp xã  sẽ tiến hành đối chiếu, xác thực hồ sơ của người đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự. Sau đó, Giấy chứng nhận đăng ký nghĩa vụ quân sự cho công dân ngay sau khi đăng ký.
  • Thời hạn 10 ngày sau, Ban Chỉ huy quân sự cấp xã sẽ tổng hợp bảng báo cáo kết quả lên Bộ Chỉ huy quân sự cấp tỉnh.

Hướng dẫn thủ tục đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự ở nữ giới

Hướng dẫn thủ tục đăng ký tham gia nghĩa vụ quân sự ở nữ giới

4.2. TH2: Phục vụ trong ngạch dự bị

Căn cứ vào Điều 7 Luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 nữ giới muốn tham gia phục vụ trong ngạch dự bị phải có ngành, nghề chuyên môn phù hợp với yêu cầu của Quân đội nhân dân được ghi tại Chương II Nghị định 14/2016/NĐ-CP.

Thủ tục đăng ký định quy định tại Điều 5 nghị định 13/2016/NĐ-CP và Điều 18 Luật nghĩa vụ quân sự 2015. Cụ thể:

a) Về thủ tục

  • Phiếu quân nhân dự bị
  • Bản chụp quyết định xuất ngũ, quyết định thôi việc trong Quân đội nhân dân. Hoặc bản chụp thôi phục vụ trong lực lượng Công an nhân dân đối với binh sĩ, hạ sĩ quan. i

Lưu ý: Mang theo bản gốc để đối chứng.

b) Trình tự thực hiện

  • Trước thời hạn đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị 10 ngày, Ban Chỉ huy quân sự cấp xã phải chuyển Lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự đến các công dân thuộc đối tượng được quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 18 Luật Nghĩa vụ quân sự.
  • Trong thời gian 15 ngày làm việc, các công dân thuộc đối tượng được quy định tại Khoản 3 Điều 18 Luật Nghĩa vụ quân sự phải đến Ban Chỉ huy quân sự cấp xã để đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị.
  • Trong vòng 01 ngày làm việc Ban Chỉ huy quân sự cấp xã sẽ tiến hành lập phiếu quân nhân dự bị, vào Sổ đăng ký quân nhân dự bị và chuyển Giấy chứng nhận đăng ký quân nhân dự bị cho công dân đã đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị.
  • Thời hạn tối đa 10 ngày Ban Chỉ huy quân sự cấp xã sẽ tổng hợp báo cáo Sổ đăng ký quân nhân dự bị. Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện sẽ ký Lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự này để xử lý nguyện vọng của công dân.

.Trên đây là bài viết giải đáp những vấn đề liên quan đến con gái có được đi nghĩa vụ quân sự không. Hy vọng với những thông tin này sẽ giúp ích được cho các bạn. Nếu vẫn còn thắc mắc cần hỗ trợ hãy liên hệ ngay với các chuyên gia của Luật Hùng Sơn thông qua các phương thức liên hệ sau:

Thông tin liên hệ

  • VP Hà Nội: Tầng 9, Handico Tower, Phạm Hùng, Mễ Trì, Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • VP HCM: Tầng 4, 26 Hoàng Kế Viêm, Phường 12, quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh
  • Website: luathungson.vn – luathungson.com
  • Email: info@luathungson.com
  • Hotline: 0964509555
Vui lòng đánh giá!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn