logo

Có được ly hôn đơn phương khi chồng xé giấy đăng ký kết hôn

  • Luật Hùng Sơn |
  • 20-05-2019 |
  • Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình , |
  • 10228 Lượt xem

Chào luật sư! Tôi tên Nguyệt, sinh năm 1989 cho tôi hỏi về việc Ly hôn đơn phương cụ thể như sau: tôi muốn ly hôn đơn phương nhưng không có giấy đăng ký kết hôn vì chồng đã xé và vứt đi. Vậy cho tôi hỏi tôi có được ly hôn đơn phương hay không? Nếu ly hôn đơn phương được thì cần phải những giấy tờ hồ sơ gì? Mức phí cho việc ly hôn đơn phương là bao nhiêu? Tôi xin cảm ơn.

Trả lời của luật sư:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Hùng Sơn, Luật Hùng Sơn xin tư vấn như sau:

lightbulb Cơ sở pháp lý

Có được ly hôn đơn phương khi chồng xé giấy đăng ký kết hôn

lightbulb Thủ tục ly hôn đơn phương 

 

Theo quy định tại khoản 1 điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

“Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.”

Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về trường hợp li hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng như sau:

“Điều 56Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.”

Hồ sơ ly hôn đơn phương 

  • Đơn xin ly hôn đơn phương (Theo mẫu của Tòa án, nhiều tòa yêu cầu phải mua đơn tại tòa)
  • Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. (nếu có), trong trường hợp mất bản chính thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc bản trích lục nhưng phải trình bày rõ trong đơn. ( Lưu ý: Muốn xin bản Trích lục đăng ký kết hôn, bạn phải đến UBND xã/ phường nơi vợ chồng đã đăng ký kết hôn)
  • Bản sao chứng thực sổ hộ khẩu, giấy CMTND
  • Bản sao chứng thực giấy khai sinh của các con chung (nếu có);
  • Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như : Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), đăng ký xe, sổ tiết kiệm….

Lệ phí: 300.000 đồng

Để biết thêm thông xin chi tiết vui long gọi điện tới tổng đài 1900.6518 để được tư vấn miễn phí và nhanh nhất.

Có được ly hôn đơn phương khi chồng xé giấy đăng ký kết hôn
5 (100%) 1 đánh giá

Có thể bạn quan tâm

Video tư vấn pháp luật

Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV image
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
Hotline
Top