logo

Có quy định xử phạt báo chí giật tít câu view hay không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 16-10-2020 |
  • Tin tức , |
  • 1031 Lượt xem

Xin chào Luật sư, tôi có một thắc mắc cần được Luật sư hỗ trợ giải đáp giúp tôi như sau: Trên các trang mạng xã hội ngày nay, rất nhiều các tờ báo điện tử sử dụng chiêu trò giật tít câu view, nhằm thu hút độc giả ấn vào xem bài càng nhiều càng tốt. Tuy nhiên, những tiêu đề giật tít câu view như thế lại ảnh hưởng khá nhiều đến cuộc sống chúng ta, đôi khi nhiều người chỉ đọc vài dòng giật tít đã nghĩ vấn đề theo chiều hướng khác, trái với sự thật. Vậy Luật sư cho tôi hỏi liệu có quy định nào xử phạt báo chí giật tít câu view hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

I. Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đọc đã gửi câu hỏi thắc mắc đến Luật Hùng Sơn, về vấn đề của bạn chúng tôi sẽ hỗ trợ giải đáp như sau.

1. Quy định xử phạt báo chí giật tít câu view

Căn cứ theo Điều 8 của Nghị định số 159/2013/NĐ-CP có quy định xử phạt đối với các vi phạm về nội nội dung thông tin, trong đó sẽ phạt tiền từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi sau đây:

– Đăng, phát thông tin sai với sự thật nhưng chưa gây ảnh hưởng nghiêm trọng.

– Minh họa hay rút tít không phù hợp với nội dung thông tin làm cho người đọc hiểu sai về nội dung thông tin.

– Đăng, phát thông tin về những câu chuyện thần bí, các vấn đề về khoa học mới trên tạp chí nghiên cứu chuyên ngành nhưng lại không có chú dẫn xuất xứ tư liệu.

– Tiết lộ về bí mật đời tư người khác khi chưa nhận được sự đồng ý từ người đó, trừ trường hợp mà pháp luật có quy định khác.

– Công bố thư riêng, tài liệu cá nhân khi chưa nhận được sự đồng ý từ chủ sở hữu hợp pháp của thư tiêng, tài liệu đó, trừ trường hợp mà pháp luật có quy định khác.

– Đăng, phát ảnh của cá nhân mà không nhận được sự đồng ý từ phía người đó, trừ trường hợp mà pháp luật có quy định khác.

Tuy nhiên, kể từ ngày 1/12/2020, sẽ thay đổi mức xử phạt trên khi Nghị định 119/2020/NĐ-CP có hiệu lực. Cụ thể, sẽ thay đổi về mức phạt và nội dung vi phạm tại Điều 8 của Nghị định này, phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu có một trong những hành vi sau đây:

– Đăng, phát thông tin sai với sự thật gây ra ảnh hưởng ít nghiêm trọng.

– Minh họa, đặt tiêu đề tin, bài không phù hợp với nội dung thông tin làm cho người đọc hiểu sai về nội dung thông tin.

– Đăng, phát ảnh của cá nhân mà không nhận được sự đồng ý từ người đó, trừ trường hợp mà pháp luật có quy định khác.

– Đăng, phát ý kiến phản hồi không thể hiện được đầy đủ nội dung theo Khoản 4 Điều 43 của Luật Báo chí hoặc là đăng, phát không đúng thời điểm theo quy định tại Khoản 2 Điều 43 và Khoản 5 Điều 42 của Luật Báo chí.

Như vậy, kể từ thời điểm hiện tại cho đến hết tháng 11 (30/11/2020), nếu có hành vi giật tít câu view có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng. Và kể từ ngày 1/12/2020, phạt báo chí giật tít câu view sẽ nâng mức phạt tiền lên và dao động từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng.

báo chí giật tít câu view

2. Xử phạt khi đăng thông tin sai sự thật từ ngày 1/12/2020

Cùng với việc giật tít câu view gây ảnh hưởng đến nội dung thông tin vấn đề, tình trạng đăng thông tin sai sự thật vẫn thường xuyên diễn ra, làm ảnh hưởng đến việc tiếp nhận thông tin của mọi người.

Kể từ ngày 1/12/2020, đối với hành vi đăng thông tin sai sự thật, tùy vào tính chất và mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt với các mức khác nhau, căn cứ theo Điều 8 của Nghị định số 119/2020/NĐ-CP:

– Phạt tiền từ 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng nếu đăng, phát thông tin sai với sự thật gây ảnh hưởng ít nghiêm trọng. (Mức phạt theo quy định hiện hành là 1.000.000 đồng cho đến 3.000.000 đồng)

– Phạt tiền từ 50.000.000 đồng cho đến 70.000.000 đồng nếu đăng, phát thông tin sai với sự thật gây ra ảnh hưởng nghiêm trọng. (Mức phạt theo quy định hiện hành là 5.000.000 đồng cho đến 10.000.000 đồng)

– Phạt tiền từ 70.000.000 đồng cho đến 100.000.000 đồng nếu đăng, phát thông tin sai với sự thật gây ra ảnh hưởng rất nghiêm trọng. (Mức phạt theo quy định hiện hành là 20.000.000 đồng cho đến 30.000.000 đồng)

Trên đây là các quy định của pháp luật hiện hành và có sự thay đổi từ ngày 1/12/2020 đối với việc xử phạt báo chí giật tít câu view cùng quy định xử phạt khi đăng thông tin sai sự thật. Nếu như bạn đọc có còn thắc mắc gì về vấn đề này, hoặc có vướng mắc về vấn đề pháp lý nào khác, hãy liên hệ ngay với Luật Hùng Sơn để nhận được sự hỗ trợ tư vấn chi tiết và cụ thể.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

Hotline
Top
Contact Me on Zalo