logo

Có được kết hôn với công an khi người nhà theo đạo thiên chúa không?

  • LS. Hùng Sơn |
  • 12-06-2019 |
  • Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình , |
  • 10211 Lượt xem

Chào luật sư, Em làm trong ngành công an, em có yêu 1 bạn nam nhưng gia đình bạn ấy không theo đạo thiên chúa. Nhưng chị ruột bạn ấy lấy chồng và có theo đạo thiên chúa. Vậy luật sư cho em hỏi có ảnh hưởng đến việc em kết hôn với người yêu không ạ? Em xin cảm ơn ạ!

lightbulb Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Hùng Sơn, với câu hỏi của bạn Luật Hùng Sơn xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Giải quyết vấn đề

Căn cứ quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

  1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  3. b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  4. c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  5. d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  6. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Căn cứ quy định tại khoản 2 điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về các trường hợp cấm kết hôn như sau:

2. Cấm các hành vi sau đây:

  1. a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  2. b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  3. c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  4. d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

… “

Tuy nhiên, Do đặc thù của ngành công an nên bên cạnh việc đó cả hai bạn phải đáp ứng được các điều kiện trên, thì người muốn kết hôn với công an (tức bạn gái của bạn) còn phải đáp ứng các điều kiện theo Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về Tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân như sau:

– Về Dân tộc: Dân tộc Kinh

– Về tôn giáo: Những người trong ngành an ninh, cảnh sát thì không được lấy người theo đạo Thiên Chúa Giáo.

– Về kê khai lý lịch và thành phần gia đình nội ngoại 3 đời: Nếu trong gia đình bạn có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).

Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:

  1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền
  2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.
  3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…
  4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.
  5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch).”

Khoản 18 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về những người có họ trong phạm vi ba đời như sau:

18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Khi các bạn muốn kết hôn với nhau, thì phía cơ quan nơi bạn làm việc sẽ tiến hành thẩm tra lý lịch ba đời. Theo đó, chị của bạn trai bạn theo Đạo Thiên chúa là vi phạm điều kiện cơ bản nêu trên. Do đó, các bạn không thể kết hôn với nhau.

Trên đây là tư vấn của Luật Hùng Sơn về Có được Kết hôn với công an khi người nhà theo đạo thiên chúa không? Chúng tôi hi vọng rằng bài viết giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn.

Nếu có thắc mắc về pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện ngay tới tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí trực tuyến 1900.6518 của Luât Hùng Sơn để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Có được kết hôn với công an khi người nhà theo đạo thiên chúa không?
5 (100%) 3 đánh giá

Có thể bạn quan tâm

Video tư vấn pháp luật

Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo – Luật Hùng Sơn
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư – Ls. Nguyen Minh Hai – Luat Hung Son
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV image
Lawyer Nguyen Minh Hai – Hung Son _ Associates on VTV
Hotline
Top