Tư vấn chồng bán nhà mà vợ không đồng ý?

Câu hỏi: Chồng bán nhà mà vợ không đồng ý? Tôi muốn hỏi: Vợ/chồng tôi có ý định ly hôn vợ và chúng tôi mới xây 1 căn nhà trị giá 900tr, đất do tôi đứng tên. Cho tôi hỏi bây giờ tôi bán nhà và đất thì có nhất thiết phải có sự đồng ý của vợ không ? Tôi xin cảm ơn!

Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật dân sự năm 2015;
  • Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

chồng bán nhà vợ không đồng ý

Luật sư tư vấn trả lời

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi chồng bán nhà mà vợ không đồng ý đến với Luật Hùng Sơn. Đối với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì khi nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ thì vợ sẽ có quyền bán, tặng cho, để thừa kế theo ý chí của mình. Việc vợ hoặc chồng có quyền bán nhà rất đơn giản nhưng sẽ xác định khi nào nhà ở là tài sản riêng hoặc khi nào là tài sản chung khá là phức tạp, nhất là nhà ở được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của 2 vợ chồng.

Để xác định rõ khi nào nhà ở là tài sản riêng khi nào là tài sản chung cần xem xét theo 02 trường hợp cụ thể sau:

Để có thể xác định rõ khi nào nhà ở là tài sản riêng sẽ cần xem xét theo 02 trường hợp cụ thể sau đây:

Trường hợp 1: Chế độ tài sản của vợ chồng theo quy định của pháp luật

Căn cứ theo Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

1. Tài sản riêng của vợ hoặc chồng bao gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng hoặc được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ và chồng theo quy định tại các Điều 38, 39 và 40 của Luật dân sự năm 2015; tài sản để phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ và chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ và chồng.

2. Tài sản sẽ được hình thành từ tài sản riêng của vợ và chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi và lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân sẽ được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật Dân sự 2015.

Theo đó, những trường hợp nhà ở là tài sản riêng của vợ và khi bán không cần có sự đồng ý của chồng bao gồm:

  • Nhà ở đã có từ trước khi kết hôn.
  • Nhà ở đã được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng.
  • Nhà ở đã được thừa kế riêng trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng.
  • Nhà ở đã được mua hoặc đã được xây bằng tài sản riêng của vợ.
  • Nhà ở được vợ và chồng thỏa thuận chia trong thời kỳ hôn nhân, trừ những trường hợp chia nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ như sau: Nghĩa vụ về nuôi dưỡng, cấp dưỡng; nghĩa vụ về bồi thường thiệt hại; nghĩa vụ về việc thanh toán khi phá sản; nghĩa vụ về việc trả nợ cho cá nhân, tổ chức,…

Trường hợp 2: Chế độ tài sản vợ chồng theo thỏa thuận

Căn cứ theo Điều 47 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Trong trường hợp hai bên kết hôn việc lựa chọn chế độ tài sản theo sự thỏa thuận thì thỏa thuận này sẽ phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc có chứng thực. Chế độ về tài sản của vợ chồng theo sự thỏa thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn của vợ chồng.

Nội dung cơ bản của thỏa thuận về chế độ tài sản bao gồm như: Tài sản được xác định là tài sản chung, tài sản riêng của vợ, chồng; quyền, nghĩa vụ của vợ chồng đối với tài sản chung, tài sản riêng và giao dịch có liên quan; tài sản để bảo đảm nhu cầu thiết yếu của gia đình,…

Theo đó, nếu vợ chồng sẽ có thỏa thuận nhà ở có được trong thời kỳ hôn nhân bằng tiền lương hoặc tiền công của một người hoặc bằng các thu nhập khác là tài sản riêng của mỗi người thì khi bán nhà không cần có sự đồng ý của người còn lại với điều kiện có sự thỏa thuận về chế độ tài sản đó không bị vô hiệu.

Lưu ý: Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu sẽ có quyền bán nhưng phải đảm bảo chỗ ở cho vợ và chồng sinh hoạt (theo Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014).

Như vậy, đối với câu hỏi của bạn thì còn căn cứ vào các trường hợp cụ thể nêu trên để có thể xác định được khi bạn bán nhà và đất thì có nhất thiết phải có sự đồng ý của vợ hay không.

Hy vọng qua bài viết trên sẽ mang đến những thông tin hữu ích cho các về tư vấn chồng bán nhà mà vợ không đồng ý. Hãy liên hệ ngay đến số Hotline: 1900 6518 của Luật Hùng Sơn

5/5 - (1 bình chọn)
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn