Án phí chia tài sản khi ly hôn là bao nhiêu?

Câu hỏi: Án phí chia tài sản khi ly hôn? Tôi muốn hỏi ai là người phải chịu án phí khi ly hôn và ngoài ra mức án phí là bao nhiêu? Mức án phí này có cố định hay không? Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015;
  • Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;
  • Nghị quyết số 326/2016/NQ-UBTVQH14

án phí chia tài sản khi ly hôn

Luật sư tư vấn trả lời

Án phí chia tài sản khi ly hôn được tính như sau:

Đầu tiên, người có yêu cầu giải quyết thủ tục ly hôn đơn phương phải thực hiện nộp 300.000 đồng án phí (việc nộp án phí này không phụ thuộc vào việc Tòa án có chấp nhận đơn yêu cầu khởi kiện hay không).

Bên cạnh đó, theo quy định tại Nghị quyết số: 326/2016/UBTVQH14 thì mức án phí cụ thể sẽ được xác định dựa trên yêu cầu của đương sự cũng như yêu cầu giải quyết tranh chấp về tài sản. Vì vậy, ngoài khoản án phí 300.000 đồng như trên, các đương sự còn phải nộp một khoản án phí theo giá trị của tài sản có tranh chấp. Cụ thể như sau:

  • Đối với tài sản từ 6.000.000 đồng trở xuống  thì án phí là 300.000 đồng;
  • Đối với tài sản từ trên 6.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng thì mức án phí 5% giá trị tài sản tranh chấp;
  • Đối với tài sản từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng thì mức án phí là 20.000.000 đồng + 4% phần giá trị tài sản có tranh chấp từ trên 400.000.000 đồng;
  • Đối với tài sản từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng thì án phí là 36.000.000 đồng + 3% phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 800.000.000 đồng;
  • Đối với tài sản từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng thì án phí là 72.000.000 đồng + 2% phần giá trị tài sản tranh chấp vượt 2.000.000.000 đồng;
  • Đối với tài sản từ trên 4.000.000.000 đồng thì án phí là 112.000.000 đồng + 0,1% phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt 4.000.000.000 đồng.

Án phí có thể thay đổi trong những trường hợp sau:

Đối với Trường hợp Tòa án đã tiến hành hòa giải, tại phiên hòa giải đương sự không thỏa thuận về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng tuy nhiên đến trước khi mở phiên tòa mà các bên đương sự tự thỏa thuận việc phân chia tài sản chung của vợ, chồng và có yêu cầu Tòa án ghi nhận trong bản án, quyết định thì đây được xem là các bên đương sự thỏa thuận được với nhau việc giải quyết vụ án trong trường hợp Tòa án hòa giải trước khi tiến hành mở phiên tòa và sẽ phải chịu 50% mức án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần giá trị phần tài sản mà được chia của họ.

Bên cạnh đó, theo Điều 13 của Nghị quyết 326/2016/UBTVQH14, Tòa án có thể giảm 50% mức tạm ứng án phí và án phí mà người đó phải nộp trong trường hợp gặp sự kiện bất khả kháng khiến bản thân họ không còn đủ tài sản để nộp kèm theo là xác nhận của UBND cấp xã nơi người đó cư trú (sự kiện bất khả kháng được quy định theo Điều 156 của Bộ luật Dân sự 2015. Những sự kiện này xảy ra một cách khách quan và không thể lường trước được cũng như không thể khắc phục được dù đã áp dụng tất cả biện pháp cần thiết và khả năng được cho phép).

Để đủ điều kiện được giảm án phí thì người có nghĩa vụ nộp phải nộp đơn cho Tòa án có thẩm quyền yêu cầu giảm án phí có kèm các chứng cứ và tài liệu để chứng minh đủ điều kiện giảm án phí.

Ai là người phải chịu án phí khi ly hôn

Người phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án ly hôn được xác định như sau:

  • Trường hợp vợ hoặc chồng là người có yêu cầu đơn phương ly hôn thì người yêu cầu phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm với số tiền là 300.000 đồng;
  • Trường hợp cả vợ và chồng cùng có yêu cầu về việc thuận tình ly hôn thì mỗi người phải nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm là 150.000 đồng/người.
  • Nếu ngoài yêu cầu ly hôn, đương sự còn yêu cầu về việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định của pháp luật thì người có yêu cầu chia tài sản phải nộp số tiền tạm ứng án phí đối với 1/2 giá trị của tài sản chung vợ chồng.
  • Trong trường hợp ngoài yêu cầu ly hôn, đương sự còn có yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng thì họ phải thực hiện nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tương ứng với phần tài sản mà họ yêu cầu chia trong giá trị tài sản mà Tòa án tạm tính dựa theo hướng dẫn tại Điều 7 Nghị quyết 01/2012/NQ-HĐTPTANDTC.
  • Nếu vợ chồng yêu cầu người khác thực hiện nghĩa vụ về các tài sản mà Tòa án chấp nhận yêu cầu của vợ, chồng, thì người có nghĩa vụ về tài sản này phải chịu án phí dân sự sơ thẩm đối với phần giá trị tài sản mà họ có nghĩa vụ thực hiện.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề Án phí chia tài sản khi ly hôn là bao nhiêu? Nếu còn vướng mắc hoặc cần tư vấn dịch vụ ly hôn trọn gói, Quý Khách hàng vui lòng liên hệ Luật Hùng Sơn qua Tổng đài tư vấn 1900 6518 để được chúng tôi giải đáp và hỗ trợ nhanh chóng nhất.

5/5 - (1 bình chọn)
Ls. Luyện Ngọc Hùng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


Tin mới

Các tin khác

Video tư vấn pháp luật

To-top
Developed by Luathungson.vn
Facebook Messenger
Chat qua Zalo
Tổng đài 19006518
Developed by Luathungson.vn