Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Không có tên trong di chúc có được hưởng thừa kế không ?

Nguyễn Khắc Thành | 1-10-2018 | Tư vấn luật Dân sự | 66 lượt xem



Cha mẹ tôi đã ly hôn, cha tôi có vợ và có thêm ba người con. Cha tôi đã mất để lại di chúc cho ba người con vợ sau và không có tên tôi trong di chúc. Cho tôi hỏi trong trường hợp này có được chia di sản theo hàng thừa kế thứ nhất không và có được chia tài sản không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật Hùng Sơn, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ tại Điều 650 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Những trường hợp thừa kế theo pháp luật:

“Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.“

Theo quy định trên, tài sản của bố bạn chỉ được thừa kế theo pháp luật khi di chúc bố bạn đã lập là không hợp pháp.

Căn cứ tại Điều 630 BLDS 2015 quy định về Di chúc hợp pháp:

“1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.”

Di chúc không hợp pháp trong trường hợp bố bạn khi lập di chúc không minh mẫn, không sáng suốt, bị lừa dối, cưỡng ép hoặc hình thức của di chúc trái với quy định của pháp luật. Còn trong trường hợp di chúc này là hợp pháp, thể hiện đúng với ý chí mong muốn của bố bạn thì tài sản của bố bạn sẽ được chia theo di chúc.

Tuy nhiên, pháp luật quy định về Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc tại Điều 644 như sau:

“1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

b) Con thành niên mà không có khả năng lao động”

Nếu bạn chưa thành niên hoặc đã thành niên mà không có khả năng lao động thì bạn sẽ được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật.

Hãy gọi ngay 1900 6518 để chúng tôi có thể hỗ trợ bạn!




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image