Tổng đài tư vấn luật 24/7 19006518
Tư vấn 24/7
Hotline
1900 6518
Địa chỉ
P415, CT4 KDT Mỹ Đình Sông Đà, Nam Từ Liêm, Hà Nội

Bố đi tù con có được kết hôn với người công tác trong ngành công an không ?

Nguyễn Khắc Thành | 28-9-2018 | Tư vấn luật Hôn nhân - Gia đình | 86 lượt xem



Luật sư cho em hỏi em đang yêu anh công an mà bố e vừa bị án treo 2 tháng về tội cờ bạc, chú ruột lại từng bị đi tù về buôn bán ma tuý. Vậy em có thể kết hôn với công an không ạ?

 

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi, Với thắc mắc của bạn Công ty LUẬT HÙNG SƠN xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Căn cứ pháp lý

 

 Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Giải quyết vấn đề

 

Căn cứ theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định điều kiện kết hôn:

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

  • Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

  • Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

  • Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau:

+ Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

+ Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

+ Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng

Do những đặc thù riêng trong nội bộ ngành, khi kết hôn với người trong ngành công an, gia đình bạn sẽ bị thẩm tra lý lịch ba đời với các điều kiện:

  • Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền;

  • Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù;

  • Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…;

  • Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa;

  • Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài

Việc xét lí lịch để kết hôn với người trong ngành công an là xét lí lịch trong phạm vi 3 đời theo dòng máu trực hệ, tính từ đời ông bà. Như vậy, bố bạn vừa thực hiện xong án treo (phạt cải tạo không giam giữ) chưa được xóa án tích thuộc trường hợp không đủ điều kiện để kết hôn với người trong ngành công an.

Hãy gọi ngay 1900 6518 để chúng tôi có thể hỗ trợ bạn!

 

 




Comment



Cùng chủ đề


Có thể bạn quan tâm
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Thủ tục đăng ký thường trú tại nơi ở mới
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?
Có thể ly hôn khi đơn ly hôn thiếu chữ ký của vợ hoặc chồng?


Video pháp luật
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đề xuất tăng thuế môi trường xăng lên kịch khung 4.000 đồng/lít
image image
Đăng ký nhãn hiệu, bản quyền, logo - Luật Hùng Sơn
image image
Ý kiến pháp lý về tranh chấp tại Chung cư - Ls. Nguyen Minh Hai - Luat Hung Son
image image
Lawyer Nguyen Minh Hai - Hung Son _ Associates on VTV
image
image